Centre Pompidou พิพิธภัณฑ์ศิลปะร่วมสมัยชั้นนำของปารีส ประกาศเมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์จัดนิทรรศการ ที่จะนำเสนอ NFT จากศิลปินดิจิทัลกว่า 16 คนทั่วโลก รวมถึงของสะสมยอดนิยม เช่น CryptoPunk #110 และ Autoglyph #25 ซึ่งทั้งคู่ถูกบริจาคให้กับทาง Centre Pompidou
Le Centre Pompidou fait l’acquisition d’un ensemble d’œuvres traitant des relations entre blockchain et création artistique, dont ses premiers NFT ! 👾
— Centre Pompidou (@CentrePompidou) February 10, 2023
Ce sont 18 projets de 13 artistes français et internationaux qui entrent en collection.
Plus d'infos 👉 https://t.co/PXL4O2E9vh pic.twitter.com/sNI7EYtK5E
Xavier Rey ผู้อำนวยการพิพิธภัณฑ์ศิลปะสมัยใหม่แห่งชาติฝรั่งเศสตั้งข้อสังเกตว่า Centre Pompidou กำลัง “ติดตามความสนใจในศิลปะดิจิทัลที่เกี่ยวข้องกับบล็อกเชน”
“Web3 เป็นดินแดนแห่งนวัตกรรมที่ตอนนี้ศิลปินใช้เพื่อสร้างผลงานที่ไม่เหมือนใคร และคอลเลกชันนี้ก็ตอกย้ำการสนับสนุนของเราที่มีต่อศิลปินในการพิชิตวิธีการแสดงออกแบบใหม่ ซึ่งจะกลายเป็นรากฐานของศิลปะสมัยใหม่”
นิทรรศการซึ่งมีกำหนดจัดขึ้นในฤดูใบไม้ผลินี้ ถือเป็นการจัดแสดงครั้งแรกของ NFT ที่ Centre Pompidou ที่มีชื่อเสียงระดับนานาชาติ และยังเป็นที่จัดแสดงผลงานชิ้นเอกของศิลปินคนอื่น ๆ เช่น Vassily Kandinsky, Frida Kahlo และ Henri Matisse
We are honored to announce that Autoglyph #25 (donated by us), and Cryptopunk #110 (generously donated by our friends at @yugalabs) have been acquired by @CentrePompidou for their permanent collection. pic.twitter.com/q8URwLHbTR
— Larva Labs (@larvalabs) February 10, 2023
“การได้เห็น CryptoPunk #110 จัดแสดงใน Centre Pompidou ซึ่งเป็นพิพิธภัณฑ์ศิลปะร่วมสมัยที่มีชื่อเสียงที่สุดในโลก เป็นช่วงเวลาที่ยอดเยี่ยมสำหรับระบบนิเวศ Web3 และ NFT และเรารู้สึกเป็นเกียรติมาก” Greg Solano ผู้ร่วมก่อตั้ง Yuga Labs แสดงความคิดเห็น